บทความนี้ตาแพนด้าจะมาพูดถึงเสน่ห์ของการถ่ายภาพกลางคืน ว่าทำไมเราถึงต้องถ่ายภาพกลางคืน การถ่ายภาพตอนกลางคืนมันมีข้อดีอย่างไร และจะแตกต่างจากการถ่ายภาพตอนกลางวันอย่างไร และภาพที่ได้จะสวยงดงามดีกว่าการถ่ายภาพตอนกลางวันอย่างไร
อันดับแรกเราจะมาพูดถึงข้อดีของการถ่ายภาพกลางคืนก่อนว่ามันดีอย่างไรบ้าง
1.ในความมืดมิดมันก็ทำให้เราเห็นบางอย่างชัดเจนขึ้น
![](https://ta-panda.com/wp-content/uploads/2021/01/sky-5114499_640.jpg)
ในความมืดมิดมันก็ปิดบังบางสิงบางอย่างไป แต่ก็มีบางอย่างที่ทำให้เราเห็นมันอย่างชัดเจนขึ้นและเด่นชัดขี้นอย่างเช่น ดวงดาวหรือดวงจันทร์ในเวลากลางคืน ความสวยงามของหลอดไฟที่มีหลากหลายสี
2.ในความมืดมิดก็มีแสงสีให้เราเล่นหลากหลายเฉดสี
ในเวลากลางคืนแสงสีจากหลอดไฟที่สวยงามซึ่งมีหลากหลายสี ทำให้การถ่ายรูปของช่างภาพมีสีสรรค์มากขึ้น